



### Mazamo wa kimbakati wa NCIC

Mtazamo wa kimbakati wa NCIC umejishikilia katika sehemu tano kuu zifuatazo:

1. Kanunda na kuwezesha asasi mbali mbali pamoja na Umma katika kuteta thamani na umoja wa kitaifa.
2. Kutangaza amani ya kitaifa, maridhiano, uviano na utangamano kati ya makabila, mbari na makundi ya kidini ya Kenya kupitia njia za kuunda mahusiano mema maridhiano.
3. Kuhakikisha uhabari wa Sheria na kanuni bora zitakazomarisha uviano na utangamano.
4. Kufanya utafiti na mafunzo katika masuala yote yanayohusiana na ukabila na kutoa mapelelezo kwa Serikali.
5. Kuwezesha NCIC ili waweze kutekeleza majukumu yao kikamilifu na inavyohitajika kuambatana na katiba ya Kenya, 2010.

### Mfanikio

- NCIC imetoa mchango mkubwa katika kujenga jamii ya Wakenya iliyo na uviano na utangamano. Hii ni pamoja na:
- Mbinu za kutatua mgogoro ya kikabila na kidini, pamoja na kuzua vurugu na kutanya mabadiliko.
- Matumizi ya kilingu cha Sheria ya NCI, na hususan katika Kanuli ya Uchochezi. NCIC huchunguza madad na malalamishi yanayotolewa kuhusu dhulima, usumbuzi na kawli za uchochezi kwa lengo la kuteta uviano na Utangamano wa Kitaifa kama ilivyo katika sheria ya NCI ya 2008.

- Tume hii imepegania kushirikishwa kwa Uwiano wa Kitaifa shuleni hasa kwenye mitala na sera za elimu pamoja na kutunga mkomoni michezo shuleni, kama vile Drama na matamasha ya muziki.
- Tume imekuwa ikisaidia unudwaji wa Vilabu vya Amani katika asasi mbali mbali za masomo, licha ya kuwepo kwa ushirikiano mwema na Maafisa Wasimamizi wa Kielimu wanaoshughulika masuala ya uviano na utangamano.
- Kuhimiza ushirikishwaji wa matumizi ya pamoja ya rasilimali za Kitaifa na zile za Serikali za Kanuni kupitia kwa Ukaguzi wa Kikabila.
- Kuwepo kwa mjadada waizi kuhusu masuala ya ukabila na kuukubali uanuai wa kikabila kupitia kwa mazungumzo.
- Walichangia katika kusababisha kuwepo kwa amani kwenye Kura ya Maoni iliyofanyika 2010 pamoja na Uchaguzi Mkuu wa 2013.
- Kuwawezesha wanahabari na kuwapa maelezo ya kutosha wahusika wa vyombo vya habari katika njia za kuteta amani na kutatua mgogoro.
- Kuwawezesha viongozi wa Wanawake na Vijana kushiriki vilivyo katika njia za kumarisha amani na kutatua mgogoro.
- Kufanya utafiti na kuchapisha masuala yanayohusiana na uviano.
- Kuingiza kanuni za Uwiano na Utangamano katika Miswada:
- Kushirikisha Kanuni za Uwiano na Utangamano wa Kitaifa katika huduma za Umma.
- Kushirikiana na asasi nyingine za Umma, mashirika ya kijamii, vyombo vya habari na washirika wa kimmendeleo, kati ya wengine wengi.



**Tume ya Kitaifa ya Uwiano na Utangamano**  
**KMA Centre 6th Floor, Mara Rd, Upper Hill**  
**S.L.P. 7055-00100**  
**Nairobi, Kenya**  
 ☎ +254 -20-2585702/3/1, Ext. 131.  
 🌐 <http://www.cohesion.or.ke>  
 🐦 [twitter.com/NCIC\\_Kenya](https://twitter.com/NCIC_Kenya)  
 📘 [facebook.com/NCIC\\_Kenya](https://facebook.com/NCIC_Kenya) (Cohesion)page



**Watu Wamoja, Taifa Moja, Hatma Yetu**







## Kuhusu Tume ya NCIC

Tume ya Kitaita ya Uwiano na Utangamano (NCIC) ni shirika lililoanzishwa kisberia chini ya kifunagu cha sheria namba 12 ya 2008 inayohusua Uwiano na Utangamano wa Kitaita. Kuanzishwa kwa Tume hii kulitambua haja ya kuwepo kwa taasisi ya Kitaita itakayojenga uhalisia na thamani ya kitaita, kupunguza mashindano ya kisiasa na kijamii pamoja na vurugi za kisiasa, kupunguza dhulma za kikabaila, mbari na kidini na pia kutangaza maridhiano na umoja wa kitaita.

## Maazimio

Kuwa na jamii ya wakenya yenye Amani, Uwiano, Ushirikiano na Utangamano.

## Malengo

Hakikisha kuangamizwa kwa aina zote za dhulma za kikabaila na kutangaza uwepo wa huruma, maelewano thabiti, pamoja na kukubali uanuai, ili kuishi kwa ushirikiano na umoja.

## Thamani Maalum

- Utaalamu
- Maadili mema
- Maamuzi maalum kuhusu makundi ya watu waliotengwa na waiho wachache
- Uhusishwaji pamoja na Kuheshimu Uanuai

## Majukumu Yetu

Kuandaa na kutangaza nafasi za kazi, mtagusano na mahusiano mema kati ya watu wa makabaila mbali mbali, dini pamoja na mbari za jamii tofauti tofauti za Kenya, na hali kadhalika kuishauri serikali kuhusu masuala mbali mbali.

## Malengo ya Tume

1. Kuandaa na kutangaza nafasi za kazi, mtagusano na mahusiano mema kati ya watu wa makabaila mbali mbali, dini pamoja na mbari za jamii tofauti tofauti za Kenya, na hali kadhalika kuishauri serikali kuhusu masuala mbali mbali.
2. Kuangamiza njia zote mbovu za dhulma za kikabaila na kimbari pamoja na kuhimiza watu, asasi, vyama vya kisiasa na mashirika mbali mbali kutotangaza ama kupigga debe dhulma.
3. Kuhimiza kuwepo kwa masikizano, maelewano na ukubalifu wa uanuai katika nyanja zote za maisha ya kitaita.
4. Kutangaza na kuheshimu tamaduni za kidini pamoja na uanuai wa lugha katika jamii ya kita mkenya.
5. Kupanga, kusamamia, kuendesha na kutangaza miradi ya elimu na mahuzo ili kufahamisha umma, kuunga mkono na pia kuhimisha amani na umoja kati ya jamii za makabaila yote na koo za makundi mbali mbali;
6. Kutangaza maafikiano, maridhiano, majadiliano na njia nyirnginezo kama hizo ili kutafuta mifumo bora ya suluhu dhidi ya mgogoro na vurumai.
7. Kuchunguza malalamishi kuhusu dhulma na kufanya mapendekezo kwa Mwanasheria Mkuu, Tume ya Haki ya Kibinadamu ama halmashauri nyirnginezo katika njia za kutafuta suluhu itakeyochukuliwa kwenye sehemu ambayo malalamishi hayo yatafaa.
8. Kuchunguza utendakazi wake ama kupitia ombi kutoka kwa taasisi yoyote, ofisi, ama mtu kuhusu swala lolote linaloathiri uhusiano wa kikabaila na kimbari.
9. Kuanzisha, kupigga debe na kushughulika mabadiliko ya sera, sheria pamoja na usimamizi katika masuala yanayoathiri mahusiano ya kikabaila.



10. Kufanya utafiti na mafunzo pamoja na kuandaa mapendekezo kwa Serikali kuhusu masuala yoyote yanayohusiana na hali ya ukabaila ikiwa ni pamoja na kupima iwapo uhusiano wa kikabaila unalimarika.
11. Kuchunguza na kutoa ripoti kwa Bunge la Kitaita kuhusu hali halisi na mafaniko ya kutekeza mapendekezo hayo.
12. Kufanya maamuzi ya kimkakati na kutoa kipaumbele katika sera za kimaendeleo ya kichumi-jamii, kisiasa ambazo zinaathiri pakuwa mahusiano ya kikabaila na hatimaye kutoa ushauri wa jinsi ya utekelezwaji wake.

## Mfumo wa Kusimamizi

Tume hii ina Makamishna pamoja na afisi ya usimamizi. Makamishana wa Tume ni pamoja na Mwenyekiti akwa na makamishna seba (7) walioteuliwa na Rais baada ya kudhinishwa na Bunge la Kitaita.

Mwenyekiti wa Tume ya Kitaita ya Haki za Kibinadamu, Mwenyekiti wa Tume ya Kitaita ya Usawa na Jinsia pamoja na Mwenyekiti wa Tume ya Usimamizi wa Haki (Afisi ya Mjumba wa Wananchiji).

Afisi ya Usimamizi inasimamiwa na Katibu wa Tume/Mkurugenzi Mwendaji, na wafanyikazi wenigize wanaohudumia kwenye idara mbili kuu ikiwa ni pamoja na Idara ya Usimamizi na Fedha, na Mipango na Huduma za Kitaitam.

